1. Thành viên Vietmmo chuyển sang hoạt động tại Up Community theo thông báo mới nhất tại đây

Tắt thông báo

Thảo luận Sử dụng mấy tài khoản khi làm Youtube với nhiều kênh khác nhau?

Thảo luận trong 'Trợ giúp cho người mới' bắt đầu bởi Tấn Tiến, 8/11/16.

Tags:
  1. Tấn Tiến

Tấn Tiến ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    105
    Chào mọi người,

Mình đang chuẩn bị tạo một số kênh trên Youtube để làm, mình có một số thắc mắc,mong bạn nào có kinh nghiệm giải đáp giúp mình:

1. Mình nên dùng một mail duy nhất để quản lí tất cả các kênh đó hay sẽ mỗi kênh một mail hay là cách nào khác ?
    2. Email mà mình dùng có cần phải thuộc dạng chính chủ (họ tên thông tin liên lạc,..) hay không vì sau này nếu kênh phát triển thì không biết youtube có làm khó gì không.
    3. Tài khoản mail mà mình quản lí channel trên youtube với tài khoản google adsense để kiếm tiền từ quảng cáo có cần phải giống nhau hay mỗi cái riêng biệt cũng được ?

2. duc2ht

duc2ht Hoàng Đức Hỗ trợ viên

Cống hiến:
    3,025
    Những câu hỏi không có hoặc không liên quan đến kiến thức trong tài liệu của group bạn vui lòng để tiền tố THẢO LUẬN giúp mình nhé, mình mới edit lại, cám ơn bạn.

3. sburlinoh

sburlinoh - B.IRON -

Cống hiến:
    1,193
    Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau.

Câu 1: Kênh tạo channel bạn nên dùng 1 gmail liên kết với 2 -3 kênh (tối ưu). Trong trường hợp ăn xổi có thể tạo trăm kênh cũng dc nhưng sau dễ bị chết hàng loạt khi 1 kênh die.
    -Gmail dùng đăng ký GA bạn nên quản lý bằng máy ảo (để khác IP, MAC...)
    -Để quản lý kênh và GA bạn có thể dùng Youtube studio trên android hoặc file excel/google sheet.
    -Khi đăng nhập bạn có thể dùng tài khoản của kênh, ko cần dùng email tạo kênh để đăng nhập.

Câu 2:
    - Đối với kênh theo content bạn nên xác minh đầy đủ.
    - Với reup thì ko cần quan tâm nhiều vì tỷ lệ kênh reup die khá cao.
    - Việc làm khó bởi youtube thì tùy hoạt động trên kênh của bạn (gian lận click, tăng views ảo, spam kênh.....)

Câu 3: Mỗi cái luôn luôn để riêng biệt. Khi die kênh bạn đá mail đó ra và liên kết mail khác.

Pro nào đi qua bổ sung hộ e

4. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    Còn tùy bạn phát triển theo định hướng nào, reup (kênh nhiều) hay content (kênh ít nhưng chất), chơi Network hay Adsense, theo mình (reup hoặc bán content) thì:
    1. Nên dùng 1 - 2 kênh trên 1 mail thôi để tránh tình trạng ảnh hưởng, chết chùm :v
    2. Email ko cần chính chủ đâu, có GA sau này nhận pin này nọ thì cần thông tin đúng để có thể nhận được thư là ok, nếu network thì không cần luôn.
    3. 1 tài khoản Google Adsense có thể liên kết nhiều kênh khác nhau (2 - 3 kênh thôi là hợp lý, die thì đá ra, để 1 thời gian rồi add kênh khác vào).

Tấn Tiến thích bài này.
  5. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    ơ bạn kia cũng ghi rồi =]]]]]]]]]

6. Tấn Tiến

Tấn Tiến ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    105
    Cảm anh nhiều nha. Em thắc mắc là sao phải dùng IP khác để tạo acc GA vậy nhỉ. Google không ưa VN hả :)) ?

7. Tấn Tiến

Tấn Tiến ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    105
    Em cảm ơn anh nhiều. Em thấy ở VN mình chơi reup nhiều nhỉ. Anh làm reup luôn hả anh ?

8. sburlinoh

sburlinoh - B.IRON -

Cống hiến:
    1,193
    Để tránh die GA. Vì nguyên tắc 1 IP - 1GA - 1PC
    Đó là chuẩn, tuy nhiên thì mình 1 IP mở 2GA vẫn bình thường. khác thông tin đăng ký tý thôi.

hminhict thích bài này.
  9. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    à đúng rồi em, VN chơi reup nhiều lắm, mà giờ do khó chơi nên cũng có một số chuyển qua làm clip bán content cho con nít á, kiểu lấy mấy hình mẫu nhân vật hoạt hình rồi làm clip 2D hoặc người đóng lại. Cái này phải đầu tư tiền làm clip hoặc mua clip, cũng có độ rủi ro nhưng ít hơn chơi reup hoàn toàn. A cũng chơi reup với bán content à. Kiếm lai rai =]]]]

10. hminhict

hminhict

Cống hiến:
    11
    Email đã tạo GA thì có nên tạo kênh bật $ ko bro?

11. sburlinoh

sburlinoh - B.IRON -

Cống hiến:
    1,193
    Email dành tạo GA thì dùng trên máy ảo, ko đem loggin lung tung và ko bật kiếm tiền hay đăng bất cứ gì ạ :)
    Email cho kênh chính cũng vậy. chỉ dùng tạo kênh phụ :)

12. Tấn Tiến

Tấn Tiến ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    105
    Anh có vẻ pro youtube :). Anh cho em hỏi tại sao xài 1 acc tạo nhiều kênh thì khi chết kênh này lại chết hết mấy kênh kia luôn vậy anh? Em nghe mng bảo vậy

13. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    ax, có pro gì đâu e ơ =]]]] chém chém vậy thôi à :v
    Còn vụ tạo nhiều kênh 1 acc dễ bị dính spam, trúng đợt quét thì nó chết chùm hết thôi à, tại mình hay chuyển kênh qua lại để kiểm tra, tạo nhiều thì chuyển nhiều -> chết chùm hết. Cũng giống như 1 trình duyệt log in tùm lum mail cũng chết luôn.

14. Tấn Tiến

Tấn Tiến ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    105
    nhưng chết chùm là khi mình chơi reup quá lố, nếu làm content bình thường thì chắc không sao hả anh ? Còn vụ bán content tức là mình lấy content nhiều video khác nhau làm thành video hình đúng ko anh ?

15. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    à không e, không cần mình làm reup mới chết, chỉ cần hệ thống quét thấy hành vi bất thường, chuyển kênh tùm lum thì chết thôi. Nói chung nên hạn chế chơi nhiều kênh trên 1 acc, chơi trên kênh phụ thôi, đừng chơi trên kênh chính. Bán content là làm clip lại luôn, nhưng nhân vật là của người khác, chứ không phải ghép nhiều video lại nha.

Tấn Tiến thích bài này.
  16. Lê Văn Đồi

Lê Văn Đồi Thành viên mới

Cống hiến:
    1
    cho mình hỏi:
    Mình có dùng 1 gmail đăng ký GA và mail đó mình tạo 3 kênh Youtube luôn
    Mình không hiểu sao mà kênh đầu tiên mình tạo chưa đăng video nào nhưng sau 3 ngày GA của mình được duyệt và mình đăng video trên kênh đó và bật kiếm tiền được luôn
    Còn 2 kênh kia thì mình không bật kiếm tiên được mà phải 10000 view mới được xét duyệt
    Cho mình hỏi mình dùng kênh này kiếm tiền có ổn không
    thanks All

17. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    Bạn không nói là mấy kênh đó bạn tạo khi nào nên mình cũng không rõ (việc 10k view mới bật kiếm tiền thì bắt buộc cũng lâu rồi), nhưng nếu bạn chỉ xài 1 cái kênh đang có bật kiếm tiền sẵn, mà không đụng mấy cái kia thì cũng đâu có vấn đề gì đâu. Còn kiếm tiền ổn hay không thì tùy chủ đề mà bạn chọn thôi à.
    Với vấn đề nữa là chơi GA ở VN khá chua (vì kiểu bị blacklist từ Google, lúc nào cũng ưu tiên về vấn đề check kênh, check chủ đề, gian lận, tổng tiền,v.v.). Với thời điểm này thì GA có tuổi đời càng lâu thì càng an tâm hơn GA mới tạo.

18. Lê Văn Đồi

Lê Văn Đồi Thành viên mới

Cống hiến:
    1
    Thanks bạn
    Nếu như vậy thì có giải pháp nào không bạn? Vì mình đang làm GA ở viêtnam

19. Kiếm Sơn

Kiếm Sơn ♥♥♥♥

Cống hiến:
    609
    Cũng có nhiều cách lắm, như mua GA nước khác, mua GA Việt Nam mà cũ cũng được, hoặc mua kênh trong network (MCN). Hồi đó mới chơi có con GA cũng quý lắm, sợ nó chết, mà chết hoài nên giờ mình cũng quen rồi =]]

20. tuanpeto

tuanpeto Ma GIáo Giáo Chủ

Cống hiến:
    895
    Chuyện bật kiếm tiền thì nên dùng kênh 3 bước thay thế. Và nói thẳng luôn là dùng GA US, GER, JP, UK hay GA nước mẹ nào cũng y hệt GA Việt về độ sống chết quét. Thấy mấy GA nước ngoài chỉ nhỉnh hơn chút RPM ở 100k lần hiển thị đầu tiên. Còn lại chả khác mẹ gì GA VN mà lại khó quản lý. Tâm sự của một newbie adsense =))