1. Thành viên Vietmmo chuyển sang hoạt động tại Up Community theo thông báo mới nhất tại đây

Tắt thông báo

Relax Hành Trình 2 năm với MMO

Thảo luận trong 'Chém gió - Tản mạn' bắt đầu bởi Trung Kiên lạng sơn, 31/12/17.

1. Trung Kiên lạng sơn

Trung Kiên lạng sơn ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    205
    Thế là năm 2017 đã trôi qua với rất nhiều chuyện để kể về MMO. Cuối năm rồi muốn tâm sự với anh em 1 chút về trải nghiệm kiếm tiền online của bản thân mình. Giới thiệu bản thân mình từ hồi cấp 2 đã ham chơi game online . Vì thích chơi game online nên mới tìm hiểu về MMO. Mình nhớ đầu năm 2010 lần đầu tiên search google từ khóa kiếm tiền online thì chỉ toàn ra offer , đọc quảng cáo kiếm tiền. Cũng chơi thử 1 thời gian thấy kiếm được ít tiền quá nên bỏ luôn. Sau đó có tham gia kiếm tiền với Youtube , Blog nhưng cũng nhanh chóng bỏ cuộc.
    Phải đến tháng 1/ 2016 trong thời gian ở nhà chờ thi công chức mình mới tập trung vào món MMO này. Cũng may có thằng bạn làm về MMO nên nó giới thiệu cho làm chung web tin tức với nó. Cũng kiếm được 1 ít tuy không nhiều nhưng giúp mình có thêm kinh nghiệm về phát triển web. Làm được tầm khoảng 5 tháng thì facebook của bạn mình bị ban không share bài được lên fanpage. Thế là web đành phải dẹp không làm được nữa. Với lại mình chuẩn bị thi công chức nên tạm thời bỏ qua MMO. Trong giai đoạn này mình có tìm hiểu về tiếp thị liên kết nên biết đến Thế Khương Team. Thấy có vẻ hay nên đăng ký thử 1 khóa học về Product launch. Lúc mới đọc tài liệu thì đa số là những cái mình biết đến rồi. Chủ yếu là được hỗ trợ nhiều từ những người có kinh nghiệm về Product launch. Đọc tài liệu được 1 hôm mình bắt tay làm ngay sản phẩm đầu tiên. Sản phẩm đầu tiên là Vidfly được ngay 1 sale : 15 USD. Tuy không nhiều nhưng khá vui vì cảm thấy không khó làm cho lắm. Các sản phẩm tiếp theo thì có lúc 0 sale. Có lúc ăn may thì được 1 sale. Nói chung là bán được rất ít sale. NHưng mình không nhận được đồng nào vì vendor không trả tiền hoặc bị refund. Tháng 12 / 2016 do thi trượt công chức lần 3 nên mình quyết định làm MMO full time. Cảm thấy product launch với singe site không phải cách lâu dài nên mình làm thêm 1 cái authority site. Seo authority site được hơn 2 tháng vẫn không thấy có từ khóa sản phẩm nào ngon vào được top 10 cả. Toàn sản phẩm ít người tìm kiếm mới lên được top 10. Cũng thấy hơi nản nhưng nghĩ seo cần phải có thời gian nên vẫn tiếp tục cày. Trong thời gian này có thử nghiệm một trang blog nhỏ. Lúc này trang blog bắt đầu có traffic nên mình chơi cả google adsen nữa. Đăng ký google adsen mấy lần nó toàn bảo thiếu nội dung. Đăng ký mấy mạng quảng cáo khác thì nội dung tiếng việt nên kiếm được rất ít tiền. Blog của mình traffic tăng dần lên nhưng đến tháng 7 thì view lại tụt xuống do từ khóa mình seo theo xu hướng. Người dùng chỉ tìm kiếm trong 1 khoảng thời gian ngắn chứ không ổn định. Mình seo nhiều từ khóa khác nhưng lượng tìm kiếm ít nên trang blog có rất ít view từ google. Mình thấy chán nên cả tháng 7 chỉ ngồi chơi game không tập trung vào MMo mấy. Sang tháng 8 có thí nghiệm 1 kênh youtube thấy có hướng làm nên bỏ blog , authority site mà tập trung chơi youtube. Hồi kênh còn mới thì khá đau tim vì sợ kênh bị khóa với network nó cho ra liên tục vì mấy lý do vớ vẩn như ít comment , hình ảnh bản quyền... Phái triển kênh được 2 tháng thì view ổn định hơn , cũng đã bắt đầu có thu nhập. Đến nay thì đã có thu nhập hàng tháng với youtube tuy không nhiều chỉ vài trăm đô / tháng nhưng nó là thu nhập tự động. Với nguồn thu nhập này giúp mình có vốn để chiến các hình thức khác. Ngoài ra đang phát triển 1 web tin tức nước ngoài cũng đã có thu nhâp trên 200 USD/ Tháng.

Tuy 2 năm qua mất rất nhiều thời gian để thử nghiệm , nhiều lúc thấy chán nản vì không biết bao giờ mình mới kiếm được tiền. Nhưng mình vẫn an ủi bản thân là mình đã kiên trì MMO được 1 thời gian thì trước sau cũng kiếm được tiền. Có những lúc bí ý tưởng thì lại có hướng đi mới. Có rất nhiều cảm xúc vui buồn trong 2 năm qua. Chắc những ai đang bắt đầu khởi nghiệp với MMO đều có cảm xúc giống như mình. Mặc dù bây giờ còn chưa kiếm được nhiều từ MMO nhưng có thể tự tin nói : Tôi đã biết kiếm tiền từ MMO:)

Chúc anh em nào đang làm MMO giống như mình có 1 năm mới thành công. Ai kiếm được nhiều rồi thì tiếp tục phát triển. Ai chưa kiếm được thì tiếp tục kiên trì. Cứ theo đuổi những gì mình thích thì cuối cùng bạn cũng đạt được thôi:D

Tris, Ngoan Ho, huynguyenmmo and 7 others like this.
  2. Lương Hoàng

Lương Hoàng -Justin Biber-

Cống hiến:
    451
    :)) qen bác từ hồi mới làm PL! Cố lên nhé ^^

3. le van dau

le van dau ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    50
    chúc bác năm mới vui vẻ bá đạo

4. Lượng Phước Mạnh

Lượng Phước Mạnh ♥♥♥

Cống hiến:
    35
    Trên quan điểm kiếm tiền thì bạn không thành công, Nhưng bạn đã thành công rồi đó! trên một con đường có nhiều người đi thì có người này, người khác bạn cũng thế và tôi cũng thế. Quan trọng là chặng đường mà mình đi thế nào, từ không biết gì đến biết tạo website, nghiên cứu từ khóa, SEO, chạy quảng cáo (QC), tính toán chi phí... mình cũng thế mình cũng không thật sự thành công trên MMO nhưng mình yêu nó, từ nó mà mình đã biết chạy QC, biết quản lí Fanpape, thêm kế toán, học được cả Marketing, nghiên cứu thì trường nữa.... Từ nó mà mình tìm ra con đường thật sự mà mình muốn đó là Digital marketing nó thật sự rất rộng lớn và mình đã học được một phần từ việc cố gắng làm MMO từ thời học cấp 3 đến nay. Mình đã đăng kí một trường dạy Digital marketing để tiếp tục hành trình phía trước và mình vẫn tiếp tục phát triển website của riêng mình, không mong có thể kiếm bộn tiền mà là nó chính là tất cả những gì mình có "Được thì tốt, không thì thôi vì mình đã cố hết sức rồi".

Mình còn trẻ nên Comment chỉ là bài chia sẽ chứ không dạy đời mong chủ thớt không hiểu nhầm.
    Quên là chúc chủ thớt thành công.

huynguyenmmo thích bài này.
  5. Hieu Dang

Hieu Dang

Cống hiến:
    214
    Cam on anh da chia se..

6. TheGuitarPrince

TheGuitarPrince Đây là chỗ ghi biệt hiệu

Cống hiến:
    863
    cái làm web tin tức với chơi GA bác học ở đâu đó? Chỉ chỗ cho anh em tìm hiểu với?! :)

7. Trần Nam Anh

Trần Nam Anh ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    343
    Chúc mừng anh ☺ , chúc a 2018 có đột biến thu nhập nhá

8. dung nguyen

dung nguyen ♥♥

Cống hiến:
    7
    Chúc mừng anh ☺

9. Ducnn1992

Ducnn1992 Đức Ngơ Ngác Hỗ trợ viên

Cống hiến:
    1,806
    chúc mừng anh, năm mới với những thành công mới nhé.

10. Betv

Betv ♥♥

Cống hiến:
    513
    Rất thích bài chia sẻ của anh. Chúc anh thành công với con đường đã chọn. :d

11. huynguyenmmo

huynguyenmmo ♥♥

Cống hiến:
    3
    cảm ơn a đã chia sẻ bài viết, lúc nản còn có cái đọc mà tự an ủi bản thân, chúc a thành công

12. Võ Hồng Thiện

Võ Hồng Thiện Website Designer

Cống hiến:
    189
    Bác chơi blog như thế nào mà kiếm được tiền vậy @@