1. Thành viên Vietmmo chuyển sang hoạt động tại Up Community theo thông báo mới nhất tại đây

Tắt thông báo

Relax Tiêu Sản Và Tài Sản. Cách Trở Thành Người Giàu ?

Thảo luận trong 'Chém gió - Tản mạn' bắt đầu bởi Lâm AnRei, 16/5/17.

1. Lâm AnRei

Lâm AnRei Edward Zohar (Share Dạo)

Cống hiến:
    6,065
    Xin chào mọi người ạ ! Em đây koko-1
    Sau 1 thời gian chống chọi với bác sĩ để xin giấy xuất viện thì hôm qua em qua em đã xuất viện thành công (Em không có trốn đâu nha, đừng gọi bác sĩ :(( ) ! Nên hôm nay em sẽ viết 1 bài viết nhỏ để giúp mọi người giảm stress và có thể biết thêm nhiều chút và khởi động cho 1 tuần chia sẻ điên cuồng sắp tới koko-25 ! (Ở đây em chỉ là chia sẻ ! Không dám dạy gì ai nên có từ ngữ nào không đúng xin mọi người góp ý để em có thể hoàn thiện bài viết hơn koko-5)
    Rất nhiều người bỏ hàng đống tiền vào tiêu sản hơn là tài sản, tại sao ?
    Trước khi em phân tích tại sao thì em sẽ giải thích chút ! Tiêu sản và tài sản là gì ?
    + Nếu như ai có đọc qua cuốn sách "Rich Dad, Poor Dad" của Robert Kiyosaki thì chắc hẳn sẽ biết tiêu sản và tài sản là gì ! Còn đây dành cho những người chưa từng đọc qua ạ

Tài Sản: Là những gì bạn bỏ tiền từ trong túi ra để sở hữu chúng và sau đó chúng mang lại tiền cho vào túi bạn, trong tương lai nó có thể phát triển hơn và sinh lời nhiều hơn số tiền ban đầu bạn bỏ ra. koko-13
    Ví dụ: Bạn mua 1 loại cổ phiếu, sau đó cổ phiếu đó tăng lên, bạn bán có lời; hoặc bạn mua được 1 căn nhà với mức giá rẻ, bạn cho thuê chúng hàng tháng, một thời gian sau số tiền thuê nhà đã bù đủ số vốn bạn bỏ ra để mua nó và các tháng sau đó nó sinh ra những khoản lời đầu tiên. koko-17
    Tiêu Sản: Là những gì bạn bỏ tiền từ trong túi ra để sở hữu chúng, sau đó lại phải bỏ tiền ra để "nuôi" hoặc duy trì chúng. (Có rất nhiều người nhầm lẫn tiêu sản là tài sản tiêu dùng HelloBrown-16)
    Ví dụ: Bạn mua 1 chiếc xe máy để dùng cho việc đi lại, sau đó bạn lại phải tốn tiền xăng, tiền bảo dưỡng, tiền phạt, tiền bảo hiểm,.....và chuyện chắc chắn chiếc xe ấy sẽ không bao giờ đủ bù lại số tiền mà bạn phải bỏ tất cả ra cho nó. (Em khẳng định và nhấn mạnh là dùng cho việc đi lại chứ không phải chạy grab hay uber nha HelloBrown-18 cái đó là dùng cho công việc ời HelloBrown-18)

Phân tích tại sao rất nhiều người sử dụng tiền cho tiêu sản ?

+ Mua tiêu sản là để thỏa mãn nhu cầu cuộc sống thường ngày của con người, do đó nó thường có sức hấp dẫn ghê gớm hơn tài sản. Còn mua tài sản giống như ép con người phải vào "kiếp khổ ải" vậy. koko-10

+ Đa phần người ta không có tính kiên nhẫn. Tôi cũng phải thừa nhận rằng đức tính kiên nhẫn là cực kì khó học. Mà tiêu sản thì dễ dùng, còn tài sản thì không được dùng mà phải tích lũy. koko-15

+ Số đông người ta thiếu hiểu biết nên lầm tưởng tiêu sản là tài sản. koko-14

Chủ đề chính muốn đề cập: Hiện tại ở Việt Nam dạng khóa học tiêu sản rất nhiều ! Phải nói là tràn lan. Toàn là kiểu, 1 khóa học bạn sẽ không thể nào thành công được, hãy tham gia những khóa học sau để biết thêm các bước đột phá trong kinh doanh và làm chủ hệ thống bán hàng khủng khiếp ( đây là biểu cảm của em HelloBrown-20 ) và tham gia hệ thống.....(ơ ? đi qua đa cấp rồi ! Em xin lỗi HelloBrown-16) Mà vẫn có người đâm đầu vào học.
    Lí do ?
    1. Họ đang mất định hướng kiếm tiền và nghe những lời dụ dỗ của những người bán khóa học.
    2. Đang mù mờ về ngành đang tìm hiểu và cũng nghe những lời dụ dỗ của những người bán khóa học.
    3. Dư tiền và thời gian muốn tìm hiểu thực hư khóa học như thế nào ra làm review (Dạng người này rất ít HelloBrown-9trước đây 1 số tòa soạn báo có làm)
    4. Nghe giới thiệu từ 1 người quen hoặc topic của 1 seeder và tin người nên đăng kí học.
    Còn nhiều lí do lắm ^^
    Điểm chung dạng khóa học này:
    1. Đều là lí thuyết suông và những lời nói nghe êm lỗ tai với những cách thức tưởng như rất riêng nhưng lại chung chung và được rẽ hướng, bẻ cong thành cách thức riêng thông qua lời nói. koko-28
    2. Đăng kí 1 khóa là y như rằng sẽ có khóa thứ 2, 3, 4, 5, 6.koko-30
    3. Không có profits thật với proof chứng minh rằng đây là những gì tôi đã đạt được. (PTL là 1 cụ thể. Em không tiện viết hết tên vì nó đụng chạm)koko-34
    4. Đều có hiệu ứng lan truyền và lời nói tiếp lửa (nhưng không thực tế)koko-31
    Nhận dạng:
    Các khóa học có các kiểu giật tít như sau: Làm chủ ở tuổi .. ; Trở nên giàu có 1 cách nhanh chóng; trở thành chuyên gia sau khóa học (Cái này có cái thật cái giả, nhưng ở vn cái thật sự thì hơi khó tìm); cách kiếm tiền dễ dàng với .... ; Giúp bạn trở nên giàu có (Thế sao ông bán khóa học ? Thế tôi mua là đang giúp ông giàu chứ tôi có giàu đâu ._. điêu thậtHelloBrown-20); tăng doanh số lên gấp ... lần chỉ với ... bước ;....

Cách phòng tránh:
    Nghiên cứu thật kĩ, xin thông tin giảng viên khắp các diễn đàn và mxh (social là nơi đáng tin và ngược lại), xin profits của giảng viên và những thứ chứng minh rằng khóa học đó là tài sản.
    Tự học tại nhàtự thực hành để trau dồi kinh nghiệm và kĩ năng. Đăng các thất bại và thành công lên diễn đàn để mọi người góp ý và học hỏi để cùng nhau Win-Win.HelloBrown-11 (Profits thì nhớ che tên lại nha mọi người ! Chỉ nên chia sẻ số liệu như tiền, số lượng sản phẩm,...)
    Và em xin hứa sẽ chia sẻ cho mọi người đều đều (à thì hôm qua em ra viện rồi mà sợ vụ wannacry vì có 1 lap trong team em dính :(((( nên em tích tụ bài học chứ chưa dám share :((( ) koko-32

Tiền dư thường được các tầng lớp khác nhau sử dụng làm gì ?

Có một vấn đề cần rõ: Người nào bất kể giàu, nghèo hay trung lưu đều có tiêu sản.
    Tiêu sản rất cần cho những nhu cầu bức thiết của cuộc sống.
    Nhưng có một vấn đề khác biệt khi họ có tiền dư:

+ Người giàu mua những tài sản mang lại giá trị tương lai cho mình.koko-28

+ Người trung lưu thường mua nhà để ở, mua xe để đi, và họ nói căn nhà, chiếc xe đó là tài sản của họ, nhưng thật ra, nó lại là tiêu sản.koko-12koko-4Tuzki-33Tuzki-38

+ Người nghèo dùng tiền lương của họ thường để trang trải cho các chi phí sinh hoạt hằng ngày, và họ thường còn dư rất ít tiền, ko đủ để mua tài sản hay tiêu sản. koko-38

Tóm lại, Tài sản là thứ cho tiền vào túi mình, Tiêu sản là thứ lôi tiền từ trong túi mình ra và không trả lại. Hãy mua TÀI SẢN và hạn chế mua TIÊU SẢN vì có ngay bạn sẽ mắc kẹt hoàn toàn trong đống TIÊU SẢN đó.Tuzki-9

Kết bài
    Bài viết trên chỉ mang tính chất là chia sẻ chứ em không dám chỉ bảo ai cách sử dụng tiền như thế nào ^^ Mong mọi người đọc vui vẻ và góp ý tích cực ạ koko-1 Em xin cảm ơn ♥ Em có hơi giật title ! Mọi người bỏ qua ạ ♥

Người giàu mua tài sản, người trung lưu mua tiêu sản mà họ nghĩ là tài sản, người nghèo chỉ toàn chi phí. - Robert Kiyosakikoko-9

2. sonth321

sonth321 ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    162
    á đù mem nhỏ tuổi nhất là đây chứ đâu nữa, vào diễn đàn lâu rồi mà giờ mới thấy.

Lâm AnRei thích bài này.
  3. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    Dạ vâng ^^ hihi :3

4. Dommo

Dommo ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    144
    á đù, 15 tuổi mà có tư duy này r :v

Lâm AnRei thích bài này.
  5. Ngoan Ho

Ngoan Ho ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    996
    wannacry là gì vậy em? PTL có phải là Phạm Thành Long :). Tư duy quá chuẩn rồi. Chúc em sớm thành công

6. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    wannacry là dạng virus ransomeware lây lan qua các link ẩn hoặc files có đính kèm virus và mã hóa hệ thống (khóa dữ liệu và chiếm quyền hệ thống - quyền hạn ngang SYSTEM) ! Đây là dạng virus tống tiền được tạo ra bởi NSA và bị một nhóm hacker lấy được và đem phát tán để nhằm mục đích lấy dữ liệu người dùng (để bán lại khi có người cần) và tống tiền nạn nhân nhiễm phải mã độc (300-600$ và trả bằng bitcoin)
    PTL là ổng đó ạ ^^ hihi

7. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    do ăn ở tốt nên trời cho nghĩ nghiều ạ :3

Dommo thích bài này.
  8. Thanh Tân

Thanh Tân - Fly High -

Cống hiến:
    755
    Hay lắm Lâm

Lâm AnRei thích bài này.
  9. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    Em cảm ơn ạ ♥

10. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    anh hoạt động nhiều lên ! Sắp 500 bài viết rồi kìa :3

Thanh Tân thích bài này.
  11. Hải Huỳnh

Hải Huỳnh ♥♥

Cống hiến:
    22
    Lâm AnRei hihi chia sẽ rất hay và thực tế, tiện thể 26 mình ra SG, bác rãnh cf giao lưu tý.

Lâm AnRei thích bài này.
  12. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    em còn nhỏ nên không dùng caffein được ạ

Hải Huỳnh thích bài này.
  13. Hải Huỳnh

Hải Huỳnh ♥♥

Cống hiến:
    22
    :)) uh bác

Lâm AnRei thích bài này.
  14. Lâm AnRei

Cống hiến:
    6,065
    HelloBrown-18 bác cố tình gọi em vậy phải không ?

15. Hasaki95

Hasaki95 ♥♥♥♥

Cống hiến:
    65
    đánh dấu đã tối về em đọc <3

Lâm AnRei thích bài này.
  16. Thanh Tân

Thanh Tân - Fly High -

Cống hiến:
    755
    Bận nhiều thứ quá nên không online nhiều được

17. Thanh Tân