1. Thành viên Vietmmo chuyển sang hoạt động tại Up Community theo thông báo mới nhất tại đây

Tắt thông báo

Relax Newbie tâm sự 1 tháng làm MMO!

Thảo luận trong 'Chém gió - Tản mạn' bắt đầu bởi Giang Phan, 16/2/17.

1. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Chào tất cả các anh chị em trong VietMMO
    Mình tham gia Group được hơn 1 tháng rồi, và có rất nhiều điều muốn chia sẻ với các bạn
    Thực ra cơ duyên đến với MMO không phải từ những bài viết của anh Khương, nhưng kiemtiencenter đóng vai trò quan trọng nhất trong việc quyết định mình dấn thân vào MMO <3<3
    Trước đó mình cũng có vọc vạch Wordpress thông qua làm website manager ở một trung tâm tiếng Anh. Mình học ngành IT, nhưng mình nghĩ mình đã chọn không đúng hướng đi của mình khi chọn IT (do mình không thích thú và đam mê). Tuzki-1 Mình khuyên các bạn, nhất là các bạn sinh viên - những người đa số là chưa xác định được hướng đi của mình, nên làm partime khi có thời gian rảnh. Mình tự thấy bản thân khá may mắn đã từng làm một số công việc partime lẫn full time đều có: Sale, admin fanpage, quản lí website, dạy học, phục vụ,... Sau mỗi lần như vậy mình lại rút ra thêm những kinh nghiệm khác nhau, đồng thời khám phá được bản thân mình muốn gì, không muốn gì, hợp gì, không hợp gì Tuzki-13
    2 tháng trước mình vẫn loay hoay với câu hỏi "Ước mơ của mình là gì? Đam mê thực sự của mình là gì?" Rồi mình như được "thông não" khi đọc được những bài viết trên Kiemtiencenter. Mình cũng có sự nghi ngờ lắm chứ, đọc bài sao thấy chỉ cần ngồi online ở nhà mà kiếm tiền được nhiều quá, thích quá vậy? Vậy thiên hạ ai cũng giàu cả rồi? Nhưng không, khi đọc kĩ hơn, suy nghĩ kĩ hơn, mình nhận ra công việc nào muốn thành công cũng phải có sự kiên trì, không có con đường nào làm giàu một cách dễ dàng. Phải nói rằng những bài viết của anh Khương có sức thuyết phục rất lớn, và mình đã đặt niềm tin vào việc kiếm tiền MMO :3:3
    Khi mới vào làm, mình đã mindset ngay ban đầu điều quan trọng nhất khi mới vào làm là có được những kiến thức và kinh nghiệm, chưa quan trọng chuyện tiền bạc, và mình cũng khuyên các bạn nên như vậy. Tiền bạc, dù cách này hay cách khác, dù ít hay nhiều, chúng ta vẫn có thể kiếm được, nhưng kiến thức và kinh nghiệm thì nhiều lúc không thể mua được bằng tiền. ^_^^_^^_^
    Mình bắt đầu với mảng Product Launch vì đòi hỏi ít vốn nhất và cũng hợp với newbie như mình.
    Sau hơn 1 tháng làm web chạy SEO mình đã rút ra các kinh nghiệm sau:
    - Hãy chuẩn bị sẵn 500-1k backlink forum chất lượng
    - Tạo các tài khoản web 2.0, video, file sharing trước đó
    - Có được những điều trên rồi mới bắt đầu nên xây dựng web và viết bài review, đừng vội vàng làm một cái web, đưa review lên trong khi backlink bạn làm chưa ổn
    - Các trang web nước ngoài làm theo slogan "Simple is the Best". Đơn giản chính là đỉnh cao của nghệ thuật. Hãy tham khảo các trang web review của nước ngoài để biết được sự "đơn giản nhưng đỉnh cao" của họ (y)(y)
    Và như mình đã nói, hãy luôn MINDSET rằng kiến thức và kinh nghiệm quan trọng hơn tiền bạc. Mình biết đa số các bạn làm MMO trong group còn rất trẻ tuổi. Chúng ta vẫn còn đủ nhanh nhạy để tiếp thu nhiều điều mới, nên hãy cứ mạnh dạn đầu tư nếu thấy điều đó xứng đáng nhé. Hãy cứ dấn thân và kiên trì, thành công sẽ đến với các bạn
    Chúc các bạn thành công
    Thấy hay thì like và share cho mình thêm động lực nhé <3<3
    Cám ơn các bạn đã đọc

2. NgDucThinh

NgDucThinh cAo hƠn mÉt bẢy

Cống hiến:
    1,156
    Mình còn chưa dám xông thẳng vào làm PL cho nước ngoài nữa nè, vẫn định làm Accesstrade trong nucớ trước, rành Wordpress, content với SEO rồi mới qua bên kia cho cứng cựa, không biết định hướng vậy là đúng hay sai nữa.

Vũ Ngọc thích bài này.
  3. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Cách nào cũng được bạn, kiên trì là được. Mình làm PL cho nước ngoài vì mình có vốn tiếng Anh nhất định, và cũng muốn rèn luyện tiếng Anh luôn. Không dịch được cứ Google dịch, kiên nhẫn là sẽ ra

4. NgDucThinh

NgDucThinh cAo hƠn mÉt bẢy

Cống hiến:
    1,156
    UKm. Tiếng anh mình hơi tệ, content nước ngoài thì phải thuê viết chắc rồi, còn làm Accesstrade thì mình còn tập viết được. chủ yếu để học hỏi thêm.

Vũ Ngọc and Giang Phan like this.
  5. meomeo031

meomeo031 ♥♥

Cống hiến:
    20
    Mong bạn chia sẻ list forum chất lượng, mình thấy khó quá

6. chung9xbad

chung9xbad Thành viên mới

Cống hiến:
    3

7. chung9xbad

chung9xbad Thành viên mới

Cống hiến:
    3
    bạn ơi. inbox facebook mình làm bạn nhé. mình có 1 số ý tưởng...chúng ta có thể chia sẻ cho nhau đc không???

8. Kim Dung

Kim Dung Thành viên mới

Cống hiến:
    21
    Chào bạn trong bài mình thấy bạn nói chuẩn bị sẳn 500-1k Banklink là như thế nào vậy ah. Có thể chia sẻ thêm về cách làm này không ah.

9. Bill Huỳnh

Bill Huỳnh ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    144
    đúng là sau thất bại cái PL đầu tiên thì mình cũng rút đc cái kinh nghiệm như bác, nhưng bị cái trễ r, mình ko làm PL nữa, vẫn đang dấn thân học hỏi bán áo vỉa hè :P Chúc bác thành công.

10. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Chúc bác thành công nhé (y)

11. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Chào bạn. Đầu tiên bạn nên có 1 list forum cho riêng mình. Lên Google search "Internet marketing Forum", "SEO marketing forum" là ra một đống luôn bạn, nên hoạt động trên các forum dùng tiếng Anh nhé, vì các forum có tiếng xài tiếng Anh, hơn nữa mình học tập thêm được tiếng Anh nữa
    Sau đó chăm chỉ đi trả lời, giúp đỡ mọi người trên forum bằng cách trả lời thắc mắc của họ. Sau khi có được 1 lượng posts nhất định, họ sẽ cho bạn tạo chữ kí
    Những bước tiếp theo bạn tham khảo thêm: http://vietmmo.club/threads/25-huong-dan-di-backlink-tu-dien-dan-forum.6096/#post-55894

12. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Bác bỏ PL qua bán áo luôn à? :D

Bill Huỳnh thích bài này.
  13. Kim Dung

Kim Dung Thành viên mới

Cống hiến:
    21
    Cảm ơn bạn.

14. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Hiện tại mình đang tập trung làm PL nên chưa có ý định rẽ sang hướng khác bạn ơi. Cám ơn bạn nhé (y)

Kim Dung thích bài này.
  15. Bill Huỳnh

Bill Huỳnh ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    144
    uhm bác, đang cố gắng tìm ý tưởng :P

16. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Anh em cùng cố gắng nhé (y)

Kim Dung and Bill Huỳnh like this.
  17. Bill Huỳnh

Bill Huỳnh ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    144
    ok bác, chúc bác sớm có sale :)

18. Giang Phan

Giang Phan ♥♥♥

Cống hiến:
    440
    Chúc bác sớm có sale nhé (y)

Kim Oanh and Bill Huỳnh like this.
  19. sheepboyvn

sheepboyvn ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    133
    bán áo khó lắm hả bạn mà thấy bạn khúc mắc mãi chưa có lời vậy.

Kim Oanh thích bài này.
  20. Võ Duy Linh

Võ Duy Linh Thành viên mới

Cống hiến:
    6
    Thêm động lực.
    Thanks!