1. Thành viên Vietmmo chuyển sang hoạt động tại Up Community theo thông báo mới nhất tại đây

Tắt thông báo

Thảo luận Chiến MMO, liệu làm 1 mình có nên cơm nên cháo ko ạ

Thảo luận trong 'Trợ giúp cho người mới' bắt đầu bởi Pepsy, 26/7/17.

1. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Xin chào cả nhà, e là newbie, đã nghiên cứu về MMO khá nhiều, đã có những hôm dành trọn cả ngày chỉ để đọc về các tài liệu hướng dẫn ở trên mạng và của diễn đàn, từ youtube, PL, dropshipping, Lazada ..., tham khảo rất nhiều diễn đàn. Và hiện tại e rất đang phân vân và muốn dc sự chỉ giáo của mọi người ạ. Hiện tại e đang có 1 công việc ổn định, nhưng ko thể giàu dc. E muốn hỏi cả nhà liệu làm MMO 1 mình thì có thành công được không, e ko muốn bỏ công việc hiện tại, công việc khá nhàn và dư nhiều thời gian nên muốn làm sang cả MMO nữa. Các cụ có dạy ko nên bỏ hết trứng vào cùng 1 giỏ. Pro nào đi qua xin chỉ giáo ạ. Câu hỏi vẫn là: Làm MMO 1 mình, liệu có dc ko

2. Nguyễn Thực

Nguyễn Thực ♥♥

Cống hiến:
    12
    mình không phải pro nhưng theo mình biết thì cuôc đời mình do mình quết định,bạn không nên hỏi người khác câu hỏi như vậy tự hỏi mình thì đúng hơn. bạn có thể đọc mấy cuốn sách hay rồi suy nghẫm

OnlyLee and pmtuan91 like this.
  3. Võ Hồng Thiện

Võ Hồng Thiện Website Designer

Cống hiến:
    189
    Dc nhưng vô cùng khó, rep mình nếu muốn hợp tác. Mình đã chiến đơn độc 4 tháng rồi, muốn dành nhiều thời gian hơn cho authority site

Phạm Thoan thích bài này.
  4. Ducnn1992

Ducnn1992 Đức Ngơ Ngác Hỗ trợ viên

Cống hiến:
    1,806
    hoàn toàn được, ban đầu bạn ko làm 1 mình thì làm mấy mình được. pro nào cũng phải đi lên từ newbie hết.
    bạn sắp xếp ngày làm 3-4 tiếng là sẽ làm dc nhưng cố gắng đầu tư sâu 1 mảng thôi, đừng nhìn các pro khoe thu nhập mảng này mảng nọ mà dao động. chiến khô máu 1 mảng đến khi kiếm dc tiền thì thôi.

Kjce, Le Thien, digibyte and 4 others like this.
  5. Võ Hồng Thiện

Cống hiến:
    189
    Em làm toàn 10h/1 ngày mà sao vẫn lèo tèo page 3, anh có thể chia sẻ ko?

6. tuanpeto

tuanpeto Ma GIáo Giáo Chủ

Cống hiến:
    895
    Mình đây vẫn một mình cân team =))

7. Mai Châu Hải

Mai Châu Hải ♥♥♥♥♥

Cống hiến:
    68
  8. Ducnn1992

Ducnn1992 Đức Ngơ Ngác Hỗ trợ viên

Cống hiến:
    1,806
    mưa dầm thấm lâu e ơi, nhưng giữ vững niềm tin và cố gắng sẽ thành công thôi.

Võ Hồng Thiện thích bài này.
  9. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Cám ơn bạn đã góp ý. Nhưng quan điểm mình khác bạn xíu. Cuộc đời vẫn do mình quyết định, chả phụ thuộc ai cả. Nhưng mình mở thớt này để xin ý kiến các pro, định hướng. Mình là newbie và những gì mình hiểu về mmo theo mình thấy chỉ trên mức số 0 đôi chút. Vì vậy mình cần tham khảo những người đi trước rồi mới quyết định theo tới cùng hay ko, chứ đâu phải cứ hùng hục như trâu cắm đầu cắm mỏ vào là thành đâu bạn.

10. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Cám ơn bạn, nhưng thời điểm này mình nghĩ mình vẫn nên cần đọc thêm tài liệu và tìm hiểu thêm. Chiến vào thời điểm này e hơi sớm với mình
    CẢm ơn bạn nhiều nhiều. Hình như đây là câu trả lời mình mong chờ nhất. Các bạn bảo dc 1 cái, chắc sau hôm nay mình sẽ cắm đầu cắm cổ vào chiến thôi.

11. Hà Nguyễn

Hà Nguyễn Thành viên mới

Cống hiến:
    9
    Thực ra đây cũng là câu hỏi thường trực của bất cứ newbie nào. Mình cũng là newbie 100% của MMO. Mình cũng nhiều tuổi rồi, vẫn là một nhân viên làm công ăn lương và biết chắc chẳng bao giờ giàu được. Thậm chí công việc của mình còn không thể coi là Ổn định cơ, rất vất vả và hao tốn thời gian.
    Những người tìm đến MMO ít nhất là như mình một phần là vì tính linh động thời gian của nó. Nên ai cũng phân vân trước cái được và mất. Như mình cũng gần giống bạn này, phân vân có đầu tư full time cho MMO không? nếu được thì thoải mái về thời gian, nhưng liệu có được thu nhập có đủ sống không hoặc bao lâu thì có thu nhập. Nếu quá lâu tầm 2-3 năm chắc mình cũng đói mà phải quay về làm thuê trước đã.
    Theo như bạn nói thì công việc của bạn nhàn và có nhiều thời gian, xem ra bạn không bị sức ép, vậy là quý không nên bỏ. Chỉ cần sắp xếp thời gian để sử dụng sao cho hiệu quả cho cả hai công việc, tận dụng tối đa thêm thời gian cho MMO. Vì bạn nói kiếm thêm thì về tư tưởng bạn không xác định phải làm và sống bằng nó nên khả năng bạn thành công lớn cũng chưa chắc chắn lắm, cứ giữ lấy công việc để dự phòng.
    Về quan điểm thì mình nghĩ làm MMO là làm 1 mình, nếu có người làm cùng mình nghĩ cũng chỉ là đối tác, hơp tác, còn lại vẫn phải tự mình đi tìm con đường của mình. Không ai đem tất cả tinh hoa ra chỉ cả cho bạn đâu.

Phạm Thoan, digibyte, Pepsy and 2 others like this.
  12. Võ Hồng Thiện

Cống hiến:
    189
    Làm nhàn và linh động thời gian thì đúng thật, nhưng thời gian đầu phải cày, cày, cày, cày như những người thành công kể lại câu chuyện của họ thì mới thảnh thơi cho sau này, đó là nút thắt có thành công trong nghề này không. Tính ra thì cháu thấy làm cái này còn đỡ hơn tìm cách hiểu bài trên Đại Học :P

13. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Mình có theo dõi face của một thằng e làm mmo, cũng dc gọi là thành công so với cơ số người, mới mua xe hơi. Tháng trước nó có khoe thu nhập dc cỡ 1.400$ nhưng nó kể để có dc khoảng đó thì bù lại là 3 tháng gần như thức trắng thâu đêm, mặt hốc háp gầy rọp. Quả đúng là thành công nào cũng đều phải trả giá bằng nỗ lực, hay thậm trí bằng máu, bạn nhỉ. Phải cày, cày cày và cày. Cái mình sợ nhất vẫn là cày cày cày nhưng chả ra 1 thành quả gì sất

Võ Hồng Thiện thích bài này.
  14. Hà Nguyễn

Hà Nguyễn Thành viên mới

Cống hiến:
    9
    Thực ra không phải ai cũng mường tượng được về MMO. Mình tìm hiểu sau đó chỉ cho em trai nhưng cậu ta hoàn toàn không mường tượng được công việc. Vẫn giữ ý tưởng học cho xong đại học - thành kỹ sư rồi mới xem làm gì, đi xin việc gì tiếp mặc dù cũng qua 25 tuổi rồi. Có lẽ với nhiều người cứ đi theo con đường người khác bảo dễ dàng hơn là tự tìm đường đi. Nên việc học ở đâu - Đại học hay Cuộc đời - là không quan trọng, miễn là không ngừng học.
    Mình biết đến MMO hơi muộn và theo những gì mình đọc được thì các bạn trẻ tuổi lại hay thành công trong lĩnh vực này hơn. Một phần vì các bạn dễ cập nhật công nghệ, xu hướng thời đại, và cũng còn trẻ nên gánh team "cơm áo gạo tiền" thường là chỉ 1 mình nên "mình thích thì mình cứ làm thôi" và có thời gian để trải qua thất bại thì rồi cũng đến lúc thành công. Do đó còn trẻ thì cứ làm, làm càng sớm càng tốt. Mình già đầu rồi mà vẫn lao vào cơ mà, các bạn có vốn quý là tuổi trẻ và thời gian sao phải ngại chứ :))

15. tuanpeto

Cống hiến:
    895
    Hãy theo đuổi đam mê..... Nợ nần sẽ theo đuổi bạn =)).
    Trên đời này nhiều công việc, MMO cũng là 1 trong số các công việc đó. Chả có làm gì trên đời này đơn giản mà ra nhiều tiền cả ngoài Vietlott =))
    Không nhất thiết cứ phải chày cối với bất kỳ công việc nào đó khi mà bạn chả có gì ngoài đam mê =)). Cơm áo gạo tiền đời này nhiều thứ phải lo, làm gì cũng phải có cái duyên của nó như buôn bán cũng vậy thôi! Và khẳng định lại là MMO nó chưa bao h là màu hồng =))

16. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Cái tâm lý ra trường, rồi xin việc cũng là hậu quả của thế hệ đi trước tiêm nhiễm quá sâu vào cho thế hệ trẻ thôi bác à. Khi bước chân vào ghế nhà trường có mấy ai xác định dc mục tiêu sau này mình sẽ làm gì và làm như thế nào đâu. Cứ lên giảng đường, học cho hết môn để ra trường cái đã. Ra trường tính sau, hoặc có những đứa dc định hướng ra trường bố mẹ lo cho chỗ này chỗ kia. Chứ có bao giờ tụi nó nghĩ là mình sẽ tạo nên cho mình 1 con đường riêng đâu (đây là e nói đa số, ko vơ đũa cả nắm nhé). Ngay đến e, giờ đã 27, có con rồi, mới bắt đầu nhận thức dc rằng thành công phải do tự mình tạo ra, chứ ngồi chờ cơ hội, xin thưa là mút mùa. Em trai bác cũng thế, nó ko thể tượng tượng ra dc là có những cái nghề, những cái con đường như thế, hoặc nếu có thì chả tới lượt mình đi, mà chỉ nghĩ đơn thuần học lấy kiến thức, lấy bằng xong sau này ra trường xin việc, vào 1 công ty nào đó, lấy vợ sinh con.... Tâm lý chung tụi trẻ giờ thế cả bác ạ. Còn các bạn trẻ mà bác nói ở trên, là những bạn dám nghĩ, dám làm và cập nhập thông tin khá tốt, số này em e là ko nhiều. Quay lại chủ đề MMO, em hi vọng em và bác sẽ có ngày cùng hái quả ngọt, biết đâu, bác nhỉ.

17. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Ko riêng gì mmo, e nghĩ những ngành khác chả có ngành nào hồng tươi cả, kể cả quan chức, cố gắng cả, và đâu phải ai cũng đến với mmo cũng vì niềm đam mê. Bản thân e đến với MMO là vì nồi cơm ạ, vì vợ vì con, kinh tế gia đình khá chút mới ngóc đầu với xã hội dc. Cám ơn bạn đã cho 1 ý kiến góp ý nhé.

18. Võ Hồng Thiện

Cống hiến:
    189
    Năm 20 tuổi ( 4 tháng trước ) em bỏ đại học và vẫn thấy mình lựa chọn đúng, ngày nào cũng thấy cả trăm học sinh giống em đến lớp nghe được nửa tiếng rồi từ từ úp mặt xuống bàn, những đứa tự kiếm tiền nuôi bản thân tự đóng tiền thì không nói, ngồi đó suốt 4 năm ăn bám cha mẹ, thiệt là em chịu không nổi. Chưa kể nhiều người ra trường tiếp tục thất nghiệp, em thà chơi liều 1 vố, hành động hoặc là chết còn hơn đi theo con đường "an toàn" bị tiêm nhiễm từ thế hệ trước
    Giá như trong dòng họ em có ai như anh nói đỡ 1 tiếng thì tốt biết mấy
    Cái ngộ của nghề này em trải qua em thấy là phải nổ lực từ đầu đến cuối, nếu lơ là môt chút là mất trắng, công nhận khó hơn em tưởng nhiều. Không biết em anh làm bên ngách gì vậy ak?

19. Pepsy

Pepsy Thành viên mới

Cống hiến:
    10
    Ngách thì mình ko hỏi và cũng ko muốn hỏi. Việc nó nó làm, cái anh cần biết là đến giờ phút này nó vẫn còn kiếm dc tiền, và cần phải đầu tư thời gian cỡ nào để thành công. Còn về vụ dòng họ e thì a ko phải người trong cuộc nên a k dám góp ý nhiều, nhưng thấy các cụ góp ý ko phải ko có lý do của họ đâu, e bỏ là hơi liều thật. Học đại học đâu phải chỉ riêng để lấy nghề đâu em, nó còn cho mình 1 môi trường giao lưu, để lớn, để trưởng thành, cũng nhiều thứ lắm ngoài kiến thức chuyên ngành. Dẫu sao cũng cố lên em ạ, con đường mình đã chọn thì phải chơi tới cùng, dẫu thành công hay thất bại, sau này nhìn lại mình ko phải hối tiếc nữa. Anh nhớ có 1 câu của Zoro trong One piece "Khi ta đã quyết định con đường của mình, kẻ được nói ta ngu ngốc, chỉ có bản thân ta mà thôi". Đời sống được mấy, cháy hết mình đi anh em.

digibyte thích bài này.
  20. tuanpeto

Cống hiến:
    895
    Kìa anh Chí đừng bắt mình phải trờ thành ai đó - Hãy tự viết lên cuốn sách của cuộc đời mình!!!!!

digibyte and minudo like this.